ประวัติและวัตถุมงคลหลวงพ่อซ้ง วัดดอนตาเพชร พระเกจิยุคเก่าศิษย์หลวงพ่อม่วง วัดบ้านทวน กาญจนบุรี
![]() |
หลวงพ่อซ้ง วัดดอนตาเพชร กาญจนบุรี |
หลวงพ่อซ้ง วัดดอนตาเพชร หรือ พระปลัดซ้ง (อินฺทสโร) อดีตเจ้าอาวาสวัดดอนตาเพชร ท่านเป็นคนบ้านทุ่งสมอ ตำบลทุ่งสมอ อำเภอพนมทวน จังหวัดกาญจนบุรี เกิดเมื่อวันอาทิตย์ ขึ้น ๑๐ ค่ำ เดือน ๔ ปีมะเมีย ซึ่งตรงกับวันที่ ๑๘ มีนาคม พ.ศ. ๒๔๒๕ มีนามเดิมว่า ซ้ง สงวนศักดิ์ โยมบิดาชื่อนายพุก สงวนศักดิ์ เป็นคนเชื้อชาติจีน โยมมารดาเป็นคนเชื้อสายไทยชื่อนางเย็น สงวนศักดิ์ ท่านมีพี่น้องร่วมมารดาเดียวกัน ๑๑ คน เป็นชาย ๔ หญิง ๗ โดยท่านเป็นบุตรคนที่ ๑๐
โยมบิดาได้ถึงแก่กรรมตั้งแต่ท่านยังเล็กๆอยู่ โยมมารดาจึงต้องรับภาระเลี้ยงดูพวกบุตรแต่ผู้เดียว ถึงกระนั้นก็ได้เลี้ยงดูจนเติบโตมาด้วยดี เมื่อท่านอายุได้ ๑๐ ปีเศษ โยมมารดาได้นำไปฝากท่านอาจารย์รอด วัดทุ่งสมอ เพื่อศึกษาเล่าเรียนหนังสือไทยและขอม ตามประเพณีของไทยในครั้งนั้น เพราะว่าในครั้งนั้นตามชนบทยังไม่มีโรงเรียน ถ้าผู้ใดอยากให้บุตรหลานของตนเล่าเรียน ก็นำไปฝากวัดให้พระสอนให้
ท่านได้เล่าเรียนหนังสือไทยและขอมกับอาจารย์รอด จนอ่านออกเขียนได้ แล้วก็อยู่ปฏิบัติอาจารย์เรื่อยๆมา ต่อมาโยมมารดาได้ย้ายภูมิลำเนาไปอยู่บ้าน "เพ็ญพาด" ตำบลพังตรุ อำเภอท่าม่วง จังหวัดกาญจนบุรี จึงได้ขอลาท่านอาจารย์ติดตามโยมมารดาออกจากวัดไป เพื่อช่วยทางบ้านประกอบอาชีพ อาจารย์รอดก็ได้อนุญาตให้ออกจากวัดไปด้วยดี
เมื่อท่านอยู่บ้านเพ็ญพาดไม่นานเท่าไรนัก ก็ต้องอพยพจากบ้านเพ็ญพาดไปอยู่บ้านดอนตาเพชร ตำบลพนมทวนอีกครั้งหนึ่ง พร้อมด้วยครอบครัวของท่าน
![]() |
หลวงพ่อม่วง วัดบ้านทวน กาญจนบุรี พระอุปัชฌาย์ของหลวงพ่อซ้ง |
ปี พ.ศ. ๒๔๔๗ ท่านมีอายุได้ ๒๒ ปี โยมมารดาดจึงได้จัดการอุปสมบทให้ ณ พัทธสีมาวัดทุ่งสมอ ตำบลทุ่งสมอ อำเภอพนมทวน จังหวัดกาญจนบุรี เมื่อวันที่ ๑ มิถุนายน พ.ศ. ๒๔๔๖ ได้รับฉายาว่า "อินฺทสโร" โดยมี
พระครูสิงคีคุณธาดา (หลวงปู่ม่วง จันทสโร) วัดบ้านทวน เป็นพระอุปัชฌาย์
พระครูวัตตสารโสภน (หลวงพ่อดอกไม้) วัดดอนเจดีย์ เป็นพระกรรมวาจาจารย์
พระปลัดทา วัดทุ่งสมอ เป็นพระอนุสาวนาจารย์
เมื่ออุปสมบทแล้วก็ไปจำพรรษา ณ วัดดอนงิ้ว ๓ พรรษา จึงได้ไปสร้างวัดขึ้นใหม่ พร้อมกับด้วยญาติและโยมทั้งหลายที่บ้านดอนตาเพชร อยู่จำพรรษาอีก ๖ พรรษา ที่วัดดอนตาเพชร จากนั้นจึงลาญาติโยมไปศึกษาพระปริยัติธรรมในจังหวัดพระนครและได้พักอยู่วัดใหม่คณิกาผล เพราะในครั้งนั้นตามหัวเมือง การศึกษาพระปริยัติธรรมยังไม่มี สอบได้ประกาศนียบัตรองค์นักธรรมชั้นตรีของสนามหลวงในครั้งนั้น เมื่อศึกษาอยู่ได้ ๖ ปี จึงได้กลับมาจำพรรษาที่วัดดอนตาเพชรเรื่อยมา
ตอนที่ท่านจำพรรษาอยู่ที่วัดดอนตาเพชรนี้ ท่านคิดเห็นว่าที่วัดเก่าคับแคบมาก เพราะมีบ้านและนาอยู่ติดต่อกับวัดจึงได้ย้ายมาตั้งใหม่ ซึ่งอยู่คนละฝั่งคลองกับวัด อันมีชัยภูมิเหมาะดีและกว้างขวางมาก ต่อนั้นจึงได้สร้างกุฏิไม้ ขึ้น ๔ หลัง หลังละ ๓ ห้อง มุงกระเบื้อง ๑ หลัง อีก ๓ หลังมุงด้วยจาก
ตอนนี้พอดีกับโยมมารดาของท่านถึงแก่กรรม แต่ท่านก็คงอยู่ในเพศพรหมจรรย์เรื่อยมา เมื่อท่านเห็นว่า กุฏิพอจะเป็นที่อาศัยจำพรรษาเพียงพอแก่ภิกษุและสามเณรบ้างแล้ว จึงได้ทำรายงานขอร้องต่อคณะสงฆ์ตั้งวัดเป็นสำนักสงฆ์ต่อไป ทางคณะสงฆ์ก็ได้อนุมัติให้โดยดี
ปี พ.ศ. ๒๔๖๗ ได้ทำกุฏิไม้ทรงปั้นหยามุงกระเบื้องขึ้นอีก ๓ หลัง เพื่อใช้เป็นหอสวดมนต์ แต่ต่อมาได้แก้ไขดัดแปลงไปหมดแล้ว
ปี พ.ศ. ๒๔๗๒ ได้ทำศาลาการเปรียญ ๔ ห้องมุงกระเบื้อง พื้นลาดด้วยซีเมนต์ เพื่อเป็นที่บำเพ็ญกุศลของมหาชนขึ้นอีก ๑ หลัง ในตอนนั้นทางวัดยังไม่มีพระอุโบสถที่จะทำสังฆกรรม ถึงวันพระปาฏิโมกข์หรือทำสังฆกรรมต่างๆ ต้องพาพระภิกษุในวัดไปผสมวัดอื่นทำบ้าง หรือทำในน้ำบ้างโดยทำเป็นแพกลางน้ำแล้วทำบ้าง นับว่ายังลำบากมาก
หลวงพ่อซ้ง มีอุปนิสสัยชอบสงบ พอใจในการประพฤติและปฏิบัติธรรม ไม่ค่อยดุหรือว่ากล่าว
ใครนัก พูดน้อย ชอบปฏิบัติพระกัมมัฏฐานในตอนกลางคืน โดยใช้การจำวัดกลางวันให้มากเท่าที่จะ
มากได้ แต่กลางคืนไม่ใคร่จำวัด
ฉะนั้นท่านจึงเป็นที่เคารพนับถือของชาวอำเภอพนมทวนทั้งหลาย ตลอดถึงชนทั้งหลายที่ได้
เห็นหรือรู้จักและสมาคมกับท่าน ถึงแม้ท่านจะล่วงลับไปแล้ว แต่ท่านก็ล่วงลับไปแต่ร่างกาย ส่วน
คุณงามความดีของท่านยังฝังอยู่ในจิตใจของศิษยานุศิษย์ทั้งหลายไม่มีวันจะลืมได้
นอกจากนี้หลวงพ่อซ้ง อินฺทสโร ท่านยังเจียรนัยเพชรเม็ดงามให้กับคณะสงฆ์กาญจนบุรี
เป็นจำนวนมาก ดังเห็นได้จากลูกศิษย์ที่ท่านนั่งเป็นอุปัชฌาช์ให้มีตำแหน่งเป็นถึงเจ้าคณะจังหวัด
กาญจนบุรีถึง ๒ รูปและเป็นเจ้าคณะอำเภอ เจ้าคณะตำบล เจ้าอาวาส จะกล่าวพอสังเขปดังนี้
๑. พระธรรมคุณาภรณ์ (ไพบูลย์ กตปุญฺโญ) อดีตเจ้าคณะจังหวัดกาญจนบุรี อดีตเจ้าอาวาสวัด
ไชยชุมพลชนะสงคราม (วัดใต้)
๒. พระเทพเมธากร ( ณรงค์ วิเศษสิงห์ ) เจ้าคณะจังหวัดกาญจนบุรีองค์ปัจจุบัน เจ้าอาวาสวัด
ราษฎร์ประชุมชนาราม (วัดท่ามะขาม)
๓. พระครูนิวิฐชยากร (หมุน อค.คจิตฺโต) อดีตเจ้าคณะอำเภอพนมทวน อดีตเจ้าอาวาสวัด
พังตรุ
๔. พระครูพิศาลวิริยกิจ (เสงี่ยม สุธมฺโม) เจ้าคณะตำบลบ้านทวน เจ้าอาวาสวัด
บ้านทวน
๕. หลวงพ่อเตี้ย อดีตเจ้าอาวาสวัดสระสำเภาทอง
หลวงพ่อซ้ง อินฺทสโร ท่านได้สร้างความประหลาดใจและประทับใจให้กับชาวดอนตาเพชร เมื่อคราวทำการผูกพัทธสีมา ตกราวปี พ.ศ. ๒๔๙๔ ทางวัดได้รับความร่วมมือจากลูกศิษย์ของท่านที่เป็นนายทหารอากาศ นำเครื่องบินมาบริการให้ชาวบ้านได้นั่งเครื่องบินบินรอบบริเวณวัด โดยนำรายได้จากค่านั่งเครื่องบินเข้าร่วมสมทบทุนสร้างอุโบสถ เป็นวัดเดียวของจังหวัดกาญจนบุรีที่สามารถนำเครื่องบินมาให้ชาวบ้าน
นั่งเป็นงานกุศล
หลวงพ่อซ้ง วัดดอนตาเพชร มรณภาพลงด้วยโรคชรา เมื่อปี พ.ศ. ๒๔๙๙ นับรวมสิริอายุได้ ๗๓ ปี ๕๑ พรรษา.
วัตถุมงคลของหลวงพ่อซ้ง วัดดอนตาเพชร
เหรียญหลวงพ่อซ้ง วัดดอนตาเพชร รุ่นแรก
สร้างขึ้นในปี พ.ศ. ๒๔๙๙ เพื่อใช้แจกในงานฌาปจกิจของท่าน ลักษณะเป็นเหรียญปั๊มรูปเสมา แบบมีหูในตัว มีการสร้างขึ้นด้วยเนื้อทองแดงกระไหล่ทอง และเนื้อทองแดง เท่านั้น ซึ่งได้พระเกจิอาจารย์ในสมัยนั้นร่วมกันปลุกเสก จำนวนการสร้างไม่ได้มีการจดบันทึกไว้
![]() |
เหรียญหลวงพ่อซ้ง วัดดอนตาเพชร รุ่นแรก ปี พ.ศ. ๒๔๙๙ เนื้อทองแดงกระไหล่ทอง |
ด้านหน้า เป็นรูปจำลองหลวงพ่อซ้งครึ่องค์ห่มจีวรลดไหล่ พาดผ้าสังฆาฏิ ใต้รูปของท่านมีอักขระภาษาไทยเขียนว่า "พระอุปัชฌาย์ซ้ง"
ด้านหลัง มียันต์พระเจ้าห้าพระองค์ ใต้ยันต์มีอักขระภาษาไทยเขียนว่า "ที่ระลึกในงานฌาปนกิจศพ พระอุปัชฌาน์ซ้ง วัดดอนตาเพ็ชร์ ๒๔๙๙"
***-[เป็นกำลังใจและสนับสนุนให้เราเขียนบทความดีๆ ช่วยกดดูโฆษณาด้านล่างนะคะ]-***
ไม่มีความคิดเห็น